BAMYROL 250

BAMYROL 250

5.0/5 rating 1 vote

SDK

VD-22178-15

Thành phần

Paracetamol: 250 mg

Qui cách đóng gói

Hộp 20 gói x 03g

Dạng bào chế

Thuốc cốm

  • Dược lực học:

    Paracetamol (Acetaminophen hay N - acetyl - p - aminophenol) là chất chuyển hóa có hoạt tính của Phenacetin, là thuốc giảm đau - hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế Aspirin; Tuy vậy, khác với Aspirin, Paracetamol không có hiệu quả điều trị viêm. Với liều ngang nhau tính theo gam, Paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt tương tự như Aspirin. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. - Paracetamol, với liều điều trị, ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid - base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng Salicylat, vì Paracetamol không tác dụng trên Cyclooxygenase toàn thân, chỉ tác động đến Cyclooxygenase/Prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu.

  • Công dụng/ Chỉ định:

    Hạ sốt Làm giảm các cơn đau như: đau đầu, đau họng, đau bụng kinh, đau răng, đau nhức cơ gân, đau do chấn thương, đau nhức do viêm xoang, cảm lạnh, cảm cúm.

  • Chống chỉ định:

    Quá mẫn với Paracetamol. Các trường hợp: Thiếu hụt Glucose - 6 - Phosphate dehydrogenase; suy chức năng gan. Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận.

  • Tác dụng phụ:

    Ít gặp: Ban da, buồn nôn, nôn, loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu, độc tính với thận khi lạm dụng dài ngày. Hiếm gặp: Phản ứng quá mẫn. Có thể gây suy thận (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.

  • Liều dùng:

    Liều uống: Trung bình từ 10-15 mg/kg thể trọng/lần. Tổng liều tối đa không quá 60 mg/kg thể trọng/ 24 giờ. Hoặc chia liều như sau: Trẻ em từ 1-2 tuổi: Uống 1/2 gói/lần Trẻ em từ 2-3 tuổi: Uống 3/4 gói/lần Trẻ em từ 4-6 tuổi: Uống 1 gói/lần Trẻ em từ 7-9 tuổi: Uống 1,5 gói/lần Trẻ em từ 10-11 tuổi: Uống 2 gói/lần Hòa tan thuốc vào lượng nước (thích hợp cho bé) đến khi hết sủi bọt. Cách mỗi 6 giwof uống 1 lần, không qus 5 lần/ngày. Các làn uống cách nhau ít nhất 4 giờ. Hoặc theo chỉ dẫn của thầy thuốc. Lưu ý không nên kéo dài việc tự sử dụng thuốc cho trẻ mà cần có ý kiến bác sĩ khi: Có triệu chứng mới xuất hiện. Sốt cao (39,5 0C) và kéo dài hơn 3 ngày hoặc tái phát. Đau nhiều và kéo dài hơn 5 ngày.

  • Thận trọng:

    Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP). Thận trọng khi dùng thuốc cho những bệnh nhân bị suy giảm chức năng thận, nồng độ của thuốc trong huyết tương và sự kết hợp với glucuronic và sulphat của nó tăng ở những bệnh nhân suy thận ở mức độ vừa và bệnh nhân có thẩm tách.

  • Bảo Quản:

    Nơi khô thoáng, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30ºC

  • Hạn dùng: 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

Chia sẻ

NHÀ MÁY CÔNG TY CP DƯỢC PHẨM MEDISUN
521 An Lợi, Hòa Lợi, Bến Cát, Bình Dương
Tel: 0650 358 9036 - 0650 358 9298
Fax: 0650 358 9297 
Email: info@medisun.vn

VĂN PHÒNG ĐẠI DIỆN KHU VỰC PHÍA NAM

CÔNG TY TNHH DƯỢC PHẨM MEDISUN
NN7 Bạch Mã, CX Bắc Hải, P15, Q.10, Tp.HCM
Tel: (08) 6299 7415
Fax: (08) 6299 7416

 

VĂN PHÒNG ĐẠI DIỆN KHU VỰC PHÍA BẮC
CÔNG TY CP TẬP ĐOÀN DP & TM SOHACO
5 Láng Hạ, P.Thành Công, Q.Ba Đình, Hà Nội
Tel: (04) 3514 3659 - 6266 2509
Fax: (04) 35143317

Thông báo mới nhất